पंढरपूर सिंहगड महाविद्यालयास शिक्षण मंत्रालयाचे सर्वोच्च ४ स्टारचे रेटिंग

पंढरपूर सिंहगड महाविद्यालयास शिक्षण मंत्रालयाचे सर्वोच्च ४ स्टारचे रेटिंग

पंढरपूर: प्रतिनिधी

कोर्टी (ता.पंढरपूर) येथील एस के एन सिंहगड अभियांत्रिकी महाविद्यालयास संस्थांची इनोव्हेशन कौन्सिल (२०२०-२१) या गटातून शैक्षणिक वर्ष २०२०-२१ या वर्षांमध्ये उत्तम वार्षिक कामगिरी केल्याबद्दल  महाविद्यालय आणि स्वतंत्र संस्था श्रेणी या गटातून शिक्षण मंत्रालयाचे सर्व ४ स्टार चे रेटिंग मिळाल्याची माहिती महाविद्यालयाचे प्राचार्य डॉ. कैलाश करांडे यांनी दिली.
भारत सरकारच्या शिक्षण मंत्रालयाच्या माध्यमातून  देशभरातील सर्व उच्च शिक्षण संस्थांमध्ये  (एच.ई.आय.) पद्धतशीरपणे नवोपक्रमाची संस्कृती वाढवण्याच्या उद्देशाने भारताने ‘इनोव्हेशन सेल’ (एम.आय. सी.) ची स्थापना केली आहे. उच्च शिक्षण देणाऱ्या महाविद्यालयामध्ये संपूर्ण इकोसिस्टम तयार करण्यावर लक्ष केंद्रित करणे हा याचा उद्देश आहे. शैक्षणिक संस्थांमध्ये कल्पनांच्या निर्मितीपासून प्री-इनक्युबेशन, इनक्युबेशन आणि यशस्वी स्टार्ट-अप च्या माध्यमातून निर्मितीची संस्कृती वाढवण्यास मुख्य प्राधान्य दिले जाईल. एम.आय.सी नाविन्यपूर्ण क्षेत्रात आघाडीवर असलेल्या संस्थांना ओळखण्यासाठी रँकिंग सिस्टम डिझाइन करण्यावरही काम करत आहे. शिक्षण मंत्रालयाच्या मार्गदर्शनातून एस के एन सिंहगड अभियांत्रिकी महाविद्यालयाने नोव्हेंबर २०२० पासून जवळून काम करण्यास सुरुवात केली.  मंत्रालयाच्या सुचनेसह  “एसकेएनएससीओई मूव्हीज इनोव्हेशन सेल” ची स्थापना केली आहे. ज्यामुळे महाविद्यालयाच्या विद्यार्थ्यांच्या सर्जनशील ऊर्जेला नवकल्पना यावर काम करण्यासाठी आणि त्यांना स्टार्ट-अप आणि उद्योजक निर्माण करण्यासाठी प्रोत्साहन देण्यासाठी काम सुरु केले. या उपक्रमाचा फायदा भारताची जागतिक स्तरावर इनोव्हेशन रँकिंगमध्ये सुधारणा होण्यासाठी होत आहे. या उपक्रमांमधून सहभाग नोंदवण्याचा दृष्टिकोनातून असे ३५ कार्यक्रम एस के एन सिंहगड अभियांत्रिकी महाविद्यालयात घेण्यात आले. २१ व्या शतकासाठी जगभरातील गूढ शब्द म्हणजे ‘इनोव्हेशन’. सोप्या शब्दात, नवीन किंवा सुधारित उत्पादने, प्रक्रिया आणि सेवांमध्ये कल्पनांचे रूपांतर करणे अशी इनोव्हेशनची व्याख्या केली जाऊ शकते. निःसंशयपणे, इनोव्हेशन म्हणजे आर्थिक वाढ आणि सामाजिक विकासासाठी उत्पादन, सेवा आणि ऑफरमध्ये वैज्ञानिक ज्ञानाचे भाषांतर करून आविष्कार बाजारपेठेत नेणे. अगदी, भारताच्या माननीय पंतप्रधानांनी २०१०-२१ हे दशक प्रत्येक भारतीयाच्या सर्जनशील क्षमतांना उजाळा देण्यासाठी ‘नवीनतेचे दशक’ म्हणून घोषित केले आहे.भारताला जागतिक इनोव्हेशन हब म्हणून उदयास येण्यासाठी, आपल्या देशातील तरुणांनी, विशेषत: उच्च शिक्षण संस्थांमध्ये (एच.ई.आय.) एक शाश्वत नवोपक्रम परिसंस्था निर्माण करण्यासाठी महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावणे आवश्यक आहे. म्हणूनच, आदर्शपणे सर्व एच.ई.आय. कडे संशोधनाला नवकल्पनांमध्ये रूपांतरित करण्यासाठी सर्वसमावेशक आणि कार्यात्मक यंत्रणा असली पाहिजे. ही इकोसिस्टम तरुण विद्यार्थ्यांना नवीन कल्पना आणि प्रक्रियांशी परिचित करून त्यांना प्रोत्साहन देईल, प्रेरणा देईल आणि त्यांचे पालनपोषण करेल ज्यामुळे त्यांच्या सुरुवातीच्या वर्षांत नाविन्यपूर्ण कृतींचा जवळून संपर्क परिचय व सहभाग होईल . 
पंढरपूर सिंहगड इंजिनिअरींग महाविद्यालयाला शिक्षण मंञालयाचे सर्वोच्च ४ स्टारचे रेटिंग मिळाल्याने महाविद्यालयाचे सर्व स्तरातून कौतुक व अभिनंदन होत आहे.

ताज्या बातम्या

error: Content is protected !!